Facebook AccordClubThailand Click เลย

AccordClubThailand.com

• ธันวาคม 17, 2017, 03:04:30 pm
  • ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน สอบถามข้อมูล G 7  (อ่าน 12646 ครั้ง)

super_ball

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • ค่าพลังโพส:
    0%
  • คะแนน ชื่นชม: 1

• หมายเลขสมาชิก: 697

• ผู้ตั้งกระทู้
รบกวน สอบถามข้อมูล G 7
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:26:15 am »
  • Publish

• คือว่าผมเปนคนนึงที่ อยากได้ accord g7 มากๆ
    แต่ ไม่ค่อยรู้ข้อมูลซักเท่ารัย
    ผมอยากรู้ ข้อเสีย ของตัวนี้ อะคับ
    ผม ไปดู ในเวปมา g7 3.0 รถวิ่งมาแล้ว 135.xxx กม
    ข้อเสียที่ผม จะต้องมาแก้ไข เช่นอะรัยมั่งคับ
    ล้อที่ผมใส่ เปน ขอบ 20" F/R 8.5 off 45 ยาง 225.35.20
    ใส่ได้มั้ยคับ

nrotmuk

• มือสมัครเล่น
    • **
      0%

• หมายเลขสมาชิก: 158
    Re: รบกวน สอบถามข้อมูล G 7
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 01:18:30 pm »
  • Publish

• เปรียบเทียบ Accord G7 V6 3.0 (J30A) กับ 2.0 & 2.4 (K20 & K24)

1.ค่าซ่อมบำรุงรักษาแพงกว่าตัว 2.0 กับ 2.4 นิดหน่อย เช่น พวกสายพานไทม์มิ่ง ลูกยางแท่นเครื่อง (ตัึว 2.0 กับ 2.4 ใช้โซ่ราวลิ้นครับ ไม่ต้องเปลี่ยน)
    2.เกียร์ค่อนข้างเปราะ ตัว 2.0 กับ 2.4 ก็เป็นครับ แต่ขึ้นอยู่กับนิสัยการขับขี่และการซ่อมบำรุงครับ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์เร็วหน่อยและใช้ของฮอนด้าเท่านั้น รวมทั้งเปลี่ยนกรองเกียร์ด้วย
    3.มีปัญหาเรื่องจานเบรคคด ตัว 2.0 กับ 2.4 ก็เป็นเช่นกัน ถ้าคุณจะเปลี่ยนแม็กซ์อยู่แล้ว เปลี่ยนไปใช้จานใหญ่ หรือจานแต่งเลยก็ได้ครับ ที่นิยมกันของมือสองก็จาน 300mm ของ odyssey แต่ดูจากขนาดแม็กซ์ที่จะใส่แล้ว 300mm อาจไม่พอ คงต้องไปเล่นของแต่งไซส์ใหญ่กว่านี้ และก็คงต้องเปลี่ยนคาลิปเปอร์ด้วยนะครับ
    4.กินน้ำมันกว่าตัวเครื่อง 2.0 กับ 2.4 แต่ถ้าถามความเห็นผม ผมว่าขึ้นอยู่กับการใช้งานและนิสัยการขับขี่ เพราะถ้าคุณเป็นคนขับรถเร็ว ต้องการการตอบสนองที่ทันใจ และจากข้อมูลของเพื่อนๆ หลายๆ คนในคลับ ผมว่าอัตราการบริโภคก็ไม่ต่างกันมากมาย อีกอย่างซื้อมาก็ติดแก๊สสิครับ ผมก็ติดเพราะน้ำมันราคาขนาดนี้เติมไม่ไหวจริงๆ
    5.ราคาแพงกว่าตัว 2.0 กับ 2.4 แต่แลกกับออพชั่นที่เพิ่มมา คือ moonroof กับกำลังเครื่อง 220hp ผมว่าคุ้มครับ
    6.บางคนบอกว่ามันนิ่มไป อันนี้แล้วแต่นิสัยการขับขี่ครับ บอกไม่ได้ ส่วนผมอยากให้หนึบขึ้นอีกสัก 20 - 30% จะได้เข้าโค้งมันๆ หน่อย
    7.บางคนบอกว่าเสียงลมเข้าเยอะครับ อันนี้ค่อนข้างเห็นด้วย แต่รับได้ครับ ไม่ถึงขนาดคุยกันไม่รู้เรื่อง แต่ถ้าชอบฟังเพลงเบาๆ คงต้องเร่งเสียงขึ้นอีกหน่อย เวลาขับเร็ว

หมายเหตุ ข้อ 2, 3, 6 และ 7 เหมือนกันกับตัว 2.0 กับ 2.4 นะครับ เพราะ Body กับช่วงล่างเดียวกัน

ส่วนข้อดีก็มีดังนี้ครับ
    1.อัตราเร่งครับ สั่งได้ดังใจครับ
    2.ออพชั่นหล่อกว่านิดหน่อย ตรง moonroof กับ cruise control (ตัว 2.4EL ตั้งแต่ปี 2004 ขึ้นไปก็มี cruise control นะครับ)

สรุป เป็นรถที่ดี ซ่อมบำรุงให้ถึงครับ ไม่จุกจิก ใช้ยาวๆ ได้เลย ชอบแรงก็เล่น 3.0 ครับแค่นั้นเอง ข้อมูลต่างๆ รอบอร์ดเก่ากลับมาครับ ข้อมูลเพียบ

ส่วนเรื่องแม็กซ์คงต้องรอท่านอื่นครับ ไม่ค่อยมีประสบการณ์เรื่องนี้ แถมสเปคเดิมก็จำไม่ได้ น่าจะขอบ 16" off +50 ยาง 205/60R16 นะครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 01:20:57 pm โดย nrotmuk »

super_ball

• *
      0%

• หมายเลขสมาชิก: 697

• ผู้ตั้งกระทู้
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 01:25:30 pm »
  • Publish

• ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคับ
    ที่ผม ใม่ถามข้อดี ก้อ เพราะเลือกแล้วว่า G7 ดีสุด
    ถ้าเทียบกับพวกเทียน่า
    หรือไม่ก้อแคมรี่ อะคับ
    ชอบg7 มากคับ ส่วนตัวผม อายุ 30 คิดว่า G7 ยังวัยรุ่นอยู่
    ถ้าเปรียบเทียบกะ แคมรี่แร่ะเทียน่า
    เลยไม่ถามข้อดี ขอบคุณมากๆคับ
    เด๋วสต่งเสร็จ จะลงรูปให้ดูคับ

GR-90

• เทิร์นโปรแล้ว
      0%
    • คะแนน ชื่นชม: 17

• หมายเลขสมาชิก: 196
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 03:05:56 pm »
  • Publish

• ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคับ
    ที่ผม ใม่ถามข้อดี ก้อ เพราะเลือกแล้วว่า G7 ดีสุด
    ถ้าเทียบกับพวกเทียน่า
    หรือไม่ก้อแคมรี่ อะคับ
    ชอบg7 มากคับ ส่วนตัวผม อายุ 30 คิดว่า G7 ยังวัยรุ่นอยู่
    ถ้าเปรียบเทียบกะ แคมรี่แร่ะเทียน่า
    เลยไม่ถามข้อดี ขอบคุณมากๆคับ
    เด๋วสต่งเสร็จ จะลงรูปให้ดูคับ
    ถั่วต้มครับ....เทียบรุ่นต่อรุ่นปีต่อปีกัน ถ้าชอบบอดี้ภายนอกใหญ่โต ออฟชั่นเยอะๆ ช่วงล่างนิ่มๆ ให้เลือกแคมรี่ acv30-31 
    ถ้าชอบรูปทรงมาดแบบรถอาเสี่ย ดูหรูหราให้เลือก เทียน่า j31  ถ้าชอบทรงแบบวัยรุ่นๆ การขับขี่handlingดีๆ สนุกๆ ให้เลือกg7
    และถ้าเป็นคนที่มีพื้นฐาน รักในความแรงและความเร็ว โดยมีโจทย์ว่าต้องเป็นรถบ้านที่ขับขี่ได้ทุกโอกาศ มีความปลอดภัยในระดับหนึ่งและ ยังไม่เก่ามากนัก
    เลือกไปเลยครับg7 v6 จุดด้อยอื่นๆที่เรารู้ๆกันสามารถมาแก้ไขทีหลังได้ ....

NK27

• *
      0%
    • คะแนน ชื่นชม: -1

• หมายเลขสมาชิก: 143
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 03:57:07 pm »
  • Publish

• ผมเพิ่งถอย G7 2.4 EL 2004 มาประมาณ 2-3 อาทิตย์ (โดยหาข้อมูลในนี้) เลยจะขอ Share นะครับ

1 ควรพิจารณาเรื่องเกียร์ครับ ว่าโอเคอยู่ไหม
    2 ยางรองแท่นเครื่อง ระยะวิ่งประมาณนี้ อาจจะมีเสื่อมกันบ้างแล้ว ทดสอบโดยการ เข้าเกียร์ D ค้างไว้แล้วเหยียบเบรค ถ้าเครื่องสั่น แสดงว่ายางรองแท่นเครื่องมีปัญหา
    3 ตรวจสอบยางตามขอบประตู หรือวัสดุอื่นๆที่ทำจากยาง เพราะอายุรถประมาณนี้ ยางบางส่วนจะทะยอยเสื่อมสภาพ
    4 เรื่องช่วงล่าง อาจจะแข็งๆหน่อย หากเทียบกับ Camry ในปีเดียวกัน
    5 ระบบไฟต่างๆ/ระบบไฟฟ้า โดยเฉพาะไฟซีนอล หากเสีย ต้องรออะหลั่ยจากศูนย์

nextgen

0%
    • คะแนน ชื่นชม: 0

• หมายเลขสมาชิก: 655
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:07:22 pm »
  • Publish

• หา 3.0 MC อยู่เหมือนกันครับ
    ย่ิงได้อ่าน ยิ่งอยากได้

iVeyroN`

• *
      0%

• หมายเลขสมาชิก: 895
    • I LUV BU'
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:39:06 am »
  • Publish

• หา 3.0 MC อยู่เหมือนกันครับ
    ย่ิงได้อ่าน ยิ่งอยากได้

หายากป่าวครัง

ไม่ค่อยเห็นเลย เจอแต่ g7 ตัวแรก

G7-SilverStone

0%
    • คะแนน ชื่นชม: 4

• หมายเลขสมาชิก: 491
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 11:21:30 pm »
  • Publish

• รถอายุปูนี้ มันพร้อมจะเสียได้ทุกชิ้นแหละครับ แต่ที่น่ากลัวสุด คงเป็นเกียร กับ rackพวงมาลัย รองมาก็ ยางรองแท่นเครื่องทั้งสี่  ::)

NOCHY

• *
      0%

• หมายเลขสมาชิก: 1002
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 03:38:52 pm »
  • Publish

• รถอายุปูนี้ มันพร้อมจะเสียได้ทุกชิ้นแหละครับ แต่ที่น่ากลัวสุด คงเป็นเกียร กับ rackพวงมาลัย รองมาก็ ยางรองแท่นเครื่องทั้งสี่  ::)
    ใช้2.4 ELอยู่ครับ เห็นด้วยและลำดับอาการมาตามนี้ ผ่านไปได้ก็ยาวๆครับ

chaiyoyoyo กกน #022

• เข้าขั้นระดับเทพ
      0%
    • คะแนน ชื่นชม: 36

• หมายเลขสมาชิก: 56
    • กกน#022
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 04:56:01 am »
  • Publish

• 3.0 ต้องควบกะแอลพีจี ถึงจะพอใช้งานได้จริงไม่งั้นค่าน้ำมันอ๊วก. เรื่องเกียร์ถ้าเจ๊ง ซ่อมได้ สามหมื่นต้นๆจบเหมือนของใหม่ รถแสนกว่าโล มันพร้อมจะวืดได้ทุกเวลาถ้าเจ้าของเดิมไม่ได้ดูแลมาดี รถแรงถ้าขับแรงๆคิ๊กดาวน์บ่อยๆ ผ้าครัชมันจะหมดไว
    เรื่องเบรค ถ้าจานเดิมคดแล้วเบรคสั่น หาจานใหม่ดีๆใส่ จะเอาขนาดเดิม แต่อัพเกรดเป็นของดี อย่างดิ๊กเซล หรือจานขยายอัพเกรดผ้าเบรค เบนดิก ก็เอาอยู่แล้ว. รถรุ่นนี้ถ้าเทียบราคามือสองนับว่าคุ้มถ้าเอามาติดแก๊สใช้งาน

napaswar

• *
      0%

• หมายเลขสมาชิก: 1132
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 12:43:24 am »
  • Publish

• ผมใช้ G7 MC 2.4 อยู่ เข้าใจว่าไม่เยอะแล้ว แต่ G7 3.0 MC นี่ยิ่งน้อยมากครับ

Facebook Comments

Facebook AccordClubThailand Click เลย