Facebook AccordClubThailand Click เลย

AccordClubThailand.com

• ตุลาคม 26, 2014, 04:09:31 AM
  • ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

2nd Car Club Charity Football League 12 ตุลาคมนี้พบกัน @สนามFlick เลียบทางด่วน รายละเอียด คลิ๊กส์ดูเลยครับ...

Content on this page requires a newer version of Adobe Flash Player.

Get Adobe Flash player

ผู้เขียน หัวข้อ: G7 2.4 น้ำมันเครื่องหาย  (อ่าน 1893 ครั้ง)

Makeover55

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • ค่าพลังโพส:
    0%
  • คะแนน ชื่นชม: 0

• หมายเลขสมาชิก: 4106

• ผู้ตั้งกระทู้
G7 2.4 น้ำมันเครื่องหาย
« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 08:39:23 PM »
  • Publish

• สอบถามพี่ๆ รถผมน้ำมันเครื่องหาย

ก่อนหน้านี้เครื่อง heat เนื่องจากท่อยางหม้อน้ำล่างหลุด ทำให้ฝาสูบโก่ง น้ำหม้อน้ำหาย (เครื่องไม่น็อค ตอนนี้ใสฝาสูบเรียบร้อยแล้ว อาการน้ำหายเป็นปรกติ)

ตอนนี้ครบ 1 เดือนหลังจากที่ใสฝาสูบมา แต่มีปัญหาน้ำมันเครื่องหายแทน รวมๆแล้วประมาณ 2 ลิตรซึ่งมันผิดปรกติมาก
    ก่อนหน้านี้ก็มีเติมบ้างแต่ก็ไม่มาก

1.รถผมติดแก๊สวิ่งมาแล้วประมาณ 90000 กม. ไมล์ 19x,xxx กม. (ตอนไสฝาได้ตั้งวาล์วแล้ว)
    2.ตรวจสอบรอยรั่วของน้ำมันเครื่องตามจุดต่างๆแล้วไม่มี
    3.น้ำในหม้อน้ำปรกติไม่มีคราบน้ำมัน
    4.ปลายท่อไอเสียมีคราบเขม่าสีดำแห้งไม่แฉะ ไม่ได้สังเกตุว่ามีควันขาวหรือไม่

รบกวนพี่ๆ ช่วยดูหน่อยครับจะเป็นที่อะไรได้บ้างครับ ก่อนที่จะเอาไปเข้าอู่อีกรอบ

ขอบคุณครับ

the_nus

• หัวหน้าแก๊งค์ ACT

• เข้าขั้นระดับเทพ
      0%
    • คะแนน ชื่นชม: 20

• หมายเลขสมาชิก: 20
    • ให้ใช้ฟรี แต่ไม่ใช่ที่สาธารณะ พูดเว้ย วะ แต่รักนะจ๊ะทุกคน
    Re: G7 2.4 น้ำมันเครื่องหาย
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 09:30:14 PM »
  • Publish

• เคยมีเคสน้ำมันเครื่องหาย หารอยรั่วไม่เจอ ไปเจอแหวนสูบเคลื่อน เหลี่ยนแหวนหาย

แต่ยังเป็นได้อีกหลายจุด ให้ช่างหาดูครับ ถ้ายังไม่มีตังเปิดฝา หาน้ำมันเบอร์หนืดๆใส่ไปก่อน แล้วดูว่าหายน้อยลงมั้ย ลองเพลาๆคันเร่งหน่อย ขับเนิบๆไม่ลากรอบ ช่วยได้อีกทาง ศูนย์เคยบอกพี่ตู่ให้เปลี่ยนพฤติกรรมการขับขี่ เพราะลองแล้วตอนขับช้าๆไม่เป็น(น้ำมันเครื่องไม่หาย) พี่ตู่เลยขายรถเลย
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2012, 09:56:45 PM โดย the_nus »

ice_ink

• *
      0.04%

• หมายเลขสมาชิก: 60
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 09:33:03 PM »
  • Publish

• ต้องถามเพิ่มก่อนว่าใช้น้ำมันเครื่องเบอร์อะไร เกรดไหน

Makeover55

• *
      0%

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 09:57:09 PM »
  • Publish

• ปรกติใช้ 10W-40 แต่ตอนนี้ใช้ 20W-50 ครับแต่น้ำมันเครื่องก็ยังหาย

eak0062

1.22%
    • คะแนน ชื่นชม: 52

• หมายเลขสมาชิก: 230
    • G5 1994 h23a at trip สีดำ + G8 2008 R20a สีดำ
      • https://www.facebook.com/kong.wipas
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 10:21:04 PM »
  • Publish

• สอบถามพี่ๆ รถผมน้ำมันเครื่องหาย

ก่อนหน้านี้เครื่อง heat เนื่องจากท่อยางหม้อน้ำล่างหลุด ทำให้ฝาสูบโก่ง น้ำหม้อน้ำหาย (เครื่องไม่น็อค ตอนนี้ใสฝาสูบเรียบร้อยแล้ว อาการน้ำหายเป็นปรกติ)

ตอนนี้ครบ 1 เดือนหลังจากที่ใสฝาสูบมา แต่มีปัญหาน้ำมันเครื่องหายแทน รวมๆแล้วประมาณ 2 ลิตรซึ่งมันผิดปรกติมาก
    ก่อนหน้านี้ก็มีเติมบ้างแต่ก็ไม่มาก

1.รถผมติดแก๊สวิ่งมาแล้วประมาณ 90000 กม. ไมล์ 19x,xxx กม. (ตอนไสฝาได้ตั้งวาล์วแล้ว)
    2.ตรวจสอบรอยรั่วของน้ำมันเครื่องตามจุดต่างๆแล้วไม่มี
    3.น้ำในหม้อน้ำปรกติไม่มีคราบน้ำมัน
    4.ปลายท่อไอเสียมีคราบเขม่าสีดำแห้งไม่แฉะ ไม่ได้สังเกตุว่ามีควันขาวหรือไม่

รบกวนพี่ๆ ช่วยดูหน่อยครับจะเป็นที่อะไรได้บ้างครับ ก่อนที่จะเอาไปเข้าอู่อีกรอบ

ขอบคุณครับ

สอบถามครับ

1.  ตอนเปิดฝาสูบไสฝาสูบ. ได้ให้ช่างโยกลูกสูบ ไหม เพื่อเช็คว่า แหวนหลวมไหม เท่าที่เคยเจอ เครื่องตัวนี้ 180,000 แหวนเริ่มหลวม หร่อ แหวนตายมไม่กวาด นมค ลงไป ทำให้เผาไหม้ไปด้วยครับ
    2. สอบถามหน่อย ว่า เครื่องมีเสียงดังอะไร แบบแก๊กๆๆๆ ( ช่างเรียกว่า ข้อเหวี่ยงดัง)   จะดังมากตอนเครื่องเย็น ร้อน ก้อเงียบ แต่ยังดัง. อาการนี้ จะกิน นมค ด้วย
    3. ตอนนี้ ใช้ 20w50 แบบกึ่ง หรือธรรมดา. ให้ไปลองใช้แบบ สังเคราะห์ 5w50 ของโมบิลวัน ว่าหายไหม  ถ้าไม่หาย.
    4. ไสฝาสูบ มีรายการ ซ่อมอะไรอีกไหม เช่น ยางตีนวาวล์ ชาร์ฟอก ก้าน เป็น ต้น ขอดูรายละเอียดหน่อยครับ. ส่งมาในpm ก้อได้ครับ

the_nus

0%

• ให้ใช้ฟรี แต่ไม่ใช่ที่สาธารณะ พูดเว้ย วะ แต่รักนะจ๊ะทุกคน
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 11:14:16 PM »
  • Publish

• ปรกติใช้ 10W-40 แต่ตอนนี้ใช้ 20W-50 ครับแต่น้ำมันเครื่องก็ยังหาย

10w40 เดาว่าเป็นกึ่งสังเคราะห์ ส่วน20w50 น่าจะเป็นเกรดธรรมดา ลอง5w50 อย่างพี่เอกว่าก็ได้ครับ กต่ตัวท้าย50 แล้ว ถ้ายังเอาไม่อยู่ผมว่าต้องเปิดมาดูกันใหม่แล้วล่ะครับ

ยี่ห้อน้ำมันเครื่องก็มีส่วนนะครับ ถึงจะเป็นเบอร์เดียวกัน แต่คุณภาพไม่เท่ากัน ลองหาที่ดีกว่าเดิมลองดูด้วยนะครับ 20w50แบรนนอกเกรดดีๆก็แพงกว่าไม่เท่าไร ลองดูครับเผื่อหายจะได้ประคองไปก่อน แต่สุดท้ายยังไงก็คงต้องเปิดมาแก้อยู่ดี

Makeover55

• *
      0%

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 05:49:22 AM »
  • Publish

• ขอบคุณพี่ๆมากเลยครับที่ให้คำแนะนำ  รายละเอียดในการซ่อมครั้งก่อนจะไปค้นดูนะครับ ว่าเปลี่ยนอะไรไปบ้าง ส่วนน้ำมันจะลองเปลี่ยนไปใช้ 5W-50 ดูนะครับ

HQ Performance Parts

0.24%
    • คะแนน ชื่นชม: 3

• หมายเลขสมาชิก: 286
      • www.facebook.com/HqperformanceParts
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 12:42:34 PM »
  • Publish

• ถ้าเปลี่ยน นมค. แล้วไม่หาย ลองเช็คแหวนลูกสูบ น่าจะเริ่มหลวมครับ

Makeover55

• *
      0%

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 05:52:52 AM »
  • Publish

• รายการของที่เปลี่ยนในการซ่อมครั้งล่าสุดครับ

1.ประเก็นไอดี-เสีย
    2.ประเก็นฝาสูบ
    3.ซีลคอหน้า
    4.โอริงวีเทค
    5.โอริงฝาหน้า
    6.ยางครอบฝาวาล์ว

ลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่เติมแล้ว ผลเป็นอย่างไรจะมาบอกอีกทีนะครับ ขอบคุณครับ

eak0062

1.22%

• G5 1994 h23a at trip สีดำ + G8 2008 R20a สีดำ
      • https://www.facebook.com/kong.wipas
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 07:20:09 AM »
  • Publish

• ปกติ ใช้ไปกี่กิโลถึงหาย ตอนเปิดฝาสูบ ช่างแจ้งไหม ว่า แหวนหลวม

Makeover55

• *
      0%

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 09:02:34 AM »
  • Publish

•  ผมใช้รถทุกวัน 1 สัปดาห์ประมาณ 8-900 กม. เติมน้ำมันไปประมาณ 600 ml ตอนเปิดฝาสูบ ไม่ได้ให้ช่างดูแหวนกับลูกสูบว่าหลวมหรือไม่

eak0062

1.22%

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 12:22:57 PM »
  • Publish

• กิน นมคมเยอะมากเลยแหละ. ให้เปลี่ยน เกรดมและยี่ห้อ ด่วนเลยครับ

the_nus

0%

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 03:49:37 PM »
  • Publish

• อยู่แถวไหนครับ ถ้าไม่ไกลจะได้หาโอกาสแวะไปเจอ

Makeover55

• *
      0%

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 07:03:34 AM »
  • Publish

• มารายงานผลครับ หลังจากที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง 10W40 มาเป็น 5W50 แล้วอาการน้ำมันเครื่องหาย ตอนนี้หายน้อยลงแล้วครับ
    คิดว่าเครื่องน่าจะหลวมแล้ว ถ้าไม่ไหวจริงๆคงได้เปลี่ยนเครื่องใหม่มองๆ J30A ไว้ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกๆท่านครับ

Facebook Comments

Facebook AccordClubThailand Click เลย