สิงหาคม 29, 2014, 11:18:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เข้าหน้า Webboard ใหม่ได้ที่นี่ >>> Click <<<

หน้าแรก   เว็บบอร์ด   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทิพยะ ประกันภัย เป็นอย่างไรบ้างครับ + สินทรัพย์ ด้วยครับ  (อ่าน 626 ครั้ง)
P^u^M
เป็นผู้ใหญ่แล้วนะ

« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 11:31:43 AM »

พอดีว่า ประกันจะหมดแล้ว เค้าเสนอมา 2 อัน แต่ว่า อันเดิม เบี้ยแพงเลยไม่สนใจ เลยดูอีกอันเป็น ทิพยะประกันภัย แต่ไม่เคยใช้เลยไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้าง

เพื่อนๆคนไหนเคยใช้ หรือมีคนรู้จักใช้ รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ขอเพิ่มเติม สินทรัพย์ด้วยนะครับ

หรือถ้ามีประกันบริษัทไหน แนะนำ ขอคอมเม้นด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2008, 02:05:56 PM โดย P^u^M » บันทึกการเข้า

nucksoo
วัยรุ่น วัยรัก วัยเรียน

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 01:06:20 PM »

ขอ Share ประสบการณ์นะครับ มีทั้งข้อดีและข้อเสีย
ทิพยะ
เมื่อก่อนผมใช้ ทิพยะประกันภัย

ข้อดี (อาจจะมาจาก จรรยาบรรของพนักงานเคลม)
ตอนเกิดเหตุเค้าดูเลเราดีมากๆครับ ผมอยู่ต่างจังหวัดให้เค้าไปดูคนเจ็บตอนเกิดเหตุ พนักงานเค้าดูแลผมไปเยี่ยมคนเจ็บ ซึ่งเป็นคนผิด
ก็ไปดูไปเยี่ยม ประสานงาน และนัดหมายให้ (เหตุเกิดบ้านโป่ง ราชบุรี ไปสอยมอไซตัดหน้ามา) ผมจำชื่อไม่ได้ ใส่แว่น หนุ่มๆหน่อย ทำเอาผมประทับใจ

ข้อเสีย
จะให้ผมเสียตังค่าโน่นค่านี่ ค่าตำรวจ ฯลฯ เวรจริงๆ เสียค่าประกันมานะเฟ้ย ตรูก็ไม่ได้ผิดนะเฟ้ย ทำไมจะต้องมาเบียดเบียนตรูอีกฟระ และที่น่าสงสารคือคนผิดเป็นคนไม่มีตังครับผมต้องจ่ายค่าช่วยเหลือไปเย๊อะ
แลสุดท้ายเค้าก็คงไม่มีเงินจ่ายประกันและเมื่อหมดประกัน ทิพยะไม่รับต่อประกันให้ผม เล่นเอาผมเฟ้ว ไปเลยครับ

สรุป พนักงานดี แต่เค้ามาทำอย่างนี้กับผมผมก็เลยไม่ให้คะแนนบวกกับตัวบริษัท ถ้าเค้าให้ผมต่อประกัน ภาพลบตรงนี้คงไม่เกิด และก็คงจะมีแต่ภาพบวก และผมก็คงบอกต่อ

เอาหละ มาดูประสบการณ์กับประกันที่ผมใช้อยู่คือ วิริยะบ้างครับ
วิริยะนี่ถือว่าค่าเบี้ยแพงกว่าทิพยะมาก (แน่นอนว่าผมก็ต้องเลือกทิพยะ แต่ว่า มันมีภาพลบอยู่) และก็แน่นอนผมก็ไว้วางใจกับวิริยะเพราะชื่อเสียงเรื่องการดูแลลูกค้า
และจากประสบการการเกิดเหตุล่าสุดกับวิริยะที่สระบุรีนะครับ

ข้อดี
ผมไม่ต้องเสียอะไรเลยนอกจากค่ารถยกช่วงที่ 2 ที่ต้องยกไปต่างจังหวัด โดยเค้าออกให้ครึ่งนึง

ข้อเสีย
แต่ว่าค่ารถยกช่วงที่ 2 จะแพงกว่าที่อื่น เกือบ 2 เท่า ถ้าไม่ใช้รถยกเค้าเค้าก็จะไม่รับประกันเมื่อใช้รถยกอื่นลากไปต่างจังหวัด (เวรๆๆๆๆๆๆๆๆๆ)
เรื่องอะไหร่ก็แน่นอนครับ รอช้าเพราะต้องเบิกกับวิริยะ ดังนั้นงานซ่อมผมเล่นเอาไปเดือนครึ่ง โดยถ้าซ่อมเอง 2 สัปดาก็ถือว่าช้าโคตรแล้ว โดยคนที่ซ่อมบอกว่าถ้าเป้นของวิริยะจำเป็นต้องรออะไรหลายๆอย่างจากที่นั่น (เซ็งจัดๆๆๆ เพราะซ่อมช้าโคตรๆ ผมไม่มีรถใช้ เดือนครึ่ง)
และอีกอย่างนะครับ เรื่องตัวแทนประกันผมไม่สะดวกจริงๆที่จะไปเยี่ยมคนเจ็บเพราะติดภารกิจ ผมจึงฝากให้ตัวแทน (ผมไม่ขอเอ่ยนามเพราะสงสารเด็กมัน) ไปเยี่ยมแทน เค้าบอกว่าไม่ใช่หน้าที่ของประกัน (แสรดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ) คิดได้ไงฟระ ก็เลยมีข้อเปรียบเทียบกับประกันเก่า
ในเรื่องความเอาใจใส่กับคู่กรณีไม่ว่าผิดหรือถูก เพราะทางนี้คู่กรณีผิด เค้าไม่สนใจแล้วมาบอกว่าไม่ใช่หน้าที่ของเค้า แต่เค้าลืมไปหรือเปล่าว่าเราเสียเงินมาเพื่ออำนวยความสะดวกกับเราเราต้องการตัวแทนที่ทำหน้าที่แทนเราได้เพื่อแสดงความมีน้ำใจไไปเยี่ยมคนเจ็บ แต่เค้าไม่ทำให้เราประมาณว่า พี่อยากเยี่ยมไม่เยี่ยมเองดิ แสรดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ)

ผมว่าข้อเสียนี้อาจจะมาจากการอบรมที่ไม่ดีของวิริยะที่มีต่อพนักงานทุกคนที่จะต้องดูแลลูกค้า แต่ยังไงผมก็คงยังต้องใช้ต่อไปโดยหวังว่า วิรินะจะปรับปรุงพนักงานของเค้า

ถ้าทางวิริยะมาอ่านขอฝากเรื่องนี้อย่างจริงๆจังๆด้วยนะครับ ในฐานะที่เป็นบริษัทประกันที่หลายๆคนให้ความหวังในเบี้ยที่แพง
ถ้าทางทิพยะมาอ่านก็ขอถือว่าเป็นการชมพนักงานของคุณที่ดูแลผมดี แต่ขอติเรื่อง ไม่ยอมต่อประกันให้ลูกค้าเพียงเพราะไม่สามารถเรียกร้องอะไรกับคู่กรณีได้ (ตอนทำประกันกับเค้าผมแทบไม่ได้เคลมอะไรเลย ส่วนใหญ่เป็นกระจก *_*)
nucksoo

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 01:14:15 PM »

สรุปจากผมง่ายๆแล้วกันนะครับ

ทิพยะก็ Ok ดีครับเพราะผมประทับใจในตัวพนักงานของเค้า แต่ก็ซ่อมช้าบ้างเพราะอะไหร่บางตัวได้ช้า
แต่ขอกล่าวถึงวิริยะบ้างเพราะได้พาดพิงเค้าไปแล้ว ก็ถือว่าใช้ได้ แต่ไม่ประทับใจพนักงานบางคนของเค้าแฃะอะไร่ที่รอนานชาติ

อีกเรื่องที่จะฟ้องเจ้าของวิริยะคือ ผมนัดพนักงานเคลมไว้ เบี้ยวผมเกือบทุกครั้ง บอกให้ประสานงานกับคู่กรณีให้หน่อยเพราะเค้าไม่มีโทรศัพท์เค้าอยู่โรงบาล เค้าก็ไม่ทำให้ (แล้วผมจะเดินทางไปได้ยังไง) ผมก็ต้องหาทางเอง พอถึงวันนัดให้มาตรงเวลา คนก็มาครบแล้วทั้งตำรวจและคู่กรณืที่บาดเจ็บ ก็มาไม่ตรงเวลาโดยไม่มีการแจ้งให้ทราบ
และสุดท้ายก็ไม่มีใครรอ ก็คุยกันไปเอง แล้วก็สรุปกันเอาเองแล้วก็กลับ เค้าห่วงแต่ว่า "พี่ เค้าเป็นคนผิดนะ" แสรดๆๆๆๆเอ้ย มนุษยธรรมมีมั๊ย อยากจะลงชื่อมันไว้จริงๆ แต่ช่างเถอะ

ถ้าตัดเรื่องพนักงานคนนั้นไป วิริยะถือเป็นทางเลือกที่ดีครับ เพราะไม่เรื่องมากในการดำเนินงานกับเรา

แล้วแต่จะเลือกครับ แต่ถ้าตามคำถามผมก็ตอบว่าดีครับ
P^u^M

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 02:12:03 PM »

ได้ไอเดียเพิ่มขึ้นมากคับ ขอบคุณ คุณ nucksoo สำหรับข้อมูลครับ

พอดีเมื่อกี้ได้เมลของ KTC มา เห็นมีของ สินทรัพย์ด้วย ซ่อมห้างตรงปิ่นเกล้า ตลิ่งชัน พระราม9  ผมก็เลยคิดว่าดีไม้ เพราะอยู่ปิ่นเกล้าอยู่แล้ว..

แต่ไม่เคยใช้ สินทรัพย์อะครับ

ยังไงรบกวนเพื่อนๆอีกรอบนึงนะครับ

ขอบคุณมากเลยครับ

คนมันบ้า <-VTEC->

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 07:06:23 PM »

Wink
***Times so Now*** _ เก็บตังค์(อีกนาน)...(^_^)

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 01:01:49 PM »

ทำกับ LMG อย่างเดียวครับ Wink
<^The Aoom^>

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 03:31:55 PM »

สนใจ AIG ไหมพี่ปุ้มเดียวลดค่าคอมให้เต็มที่เลย

Tum2000

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 07:53:49 AM »

เท่าที่ทราบมา  เดิมวิริยะถือเป็นเบอร์หนึ่งประกันรถครับ ต่อมาโดยกรุงเทพแย่งไป  ตอนนี้กรุงเทพเริ่มถอยทัพ
วิริยะคงเป็นเบอร์หนึ่งตามเดิมครับ   ที่ว่าถอยทัพเพราะเล่นขึ้นค่าประกันแบบตั้งใจให้ลูกค้าไม่ต่อประกันไงครับ    Wink
Jubjib เศรษฐกิจพอเพียง

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 10:13:17 AM »

อย่าทำกับประกัน no name เลยปุ้ม เอาแบบเห็นๆ แล้วมั่นคงจะดีกว่า

พี่ว่าทิพยะก้อดีนะ พี่เคยใช้ไม่จุกจิกอะไรมากมาย ไม่ซื้อเบี้ยซ่อมห้าง

ก้อแค่จ่ายค่าแรงเอง 40% เท่านั้น ส่วนใหญ่อะไหล่เปลี่ยนให้หมด

ถ้าไม่ไปทำมึนกับเค้า เค้าเป็นประกันของรัฐ จ่ายตามจริง

อาจจะมีสำรองจ่ายไปก่อน แล้วมาตั้งเบิกบ้าง แต่ถ้าคุมราคาแล้ว ก้อไม่พริ้ว

P^u^M

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 11:53:24 PM »

สนใจ AIG ไหมพี่ปุ้มเดียวลดค่าคอมให้เต็มที่เลย
โทรมาคุยกานหน่อยจิ..

P^u^M

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 11:56:23 PM »

อย่าทำกับประกัน no name เลยปุ้ม เอาแบบเห็นๆ แล้วมั่นคงจะดีกว่า

พี่ว่าทิพยะก้อดีนะ พี่เคยใช้ไม่จุกจิกอะไรมากมาย ไม่ซื้อเบี้ยซ่อมห้าง

ก้อแค่จ่ายค่าแรงเอง 40% เท่านั้น ส่วนใหญ่อะไหล่เปลี่ยนให้หมด

ถ้าไม่ไปทำมึนกับเค้า เค้าเป็นประกันของรัฐ จ่ายตามจริง

อาจจะมีสำรองจ่ายไปก่อน แล้วมาตั้งเบิกบ้าง แต่ถ้าคุมราคาแล้ว ก้อไม่พริ้ว

ตอนแรกคิดว่า ที่คิดว่าจะเอาทิพยะ เพราะมันมาจาก finance เดิม ก็เลยคิดว่า น่าจะโอเค.. เห็นมีแบ่งจ่ายอีก 0% เลยหืมม ดีขนาดนั้นเลยหลอ.

เพราะแบบ ไม่เคยต่อประกันเอง..อิอิ

หน้า: [1]
  พิมพ์